Quá trọng tải đi vào đường có biển báo cấm, xe tải bị xử phạt thế nào?

0 1

Quá trọng tải đi vào đường có biển báo cấm, xe tải bị xử phạt thế nào?

Quá trọng tải đi vào đường có biển báo cấm, xe tải bị xử phạt thế nào? Cho tôi hỏi xe tải tôi có khối lượng chuyên chở là 13 tấn, xác xe là 4 tấn thì tôi có được đi vào đường có cắm biển p.106b trong đó có ghi 10T hay không ạ? Nếu không được vào mà tôi vào bị phạt bao nhiêu ạ!

Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi về vấn đề Quá trọng tải đi vào đường có biển báo cấm. Với câu hỏi của bạn, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia 41/2016/ BGTVT quy định như sau:

“Để báo đường cấm các loại xe ôtô tải có khối lượng chuyên chở (theo Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ) lớn hơn một giá trị nhất định, phải đặt biển số P.106b. Biển có hiệu lực cấm các xe ô tô tải có khối lượng chuyên chở (xác định theo Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ) lớn hơn giá trị chữ số ghi trong biển (chữ số tấn ghi bằng màu trắng trên hình vẽ xe). Biển có hiệu lực cấm đối với cả máy kéo và các xe máy chuyên dùng đi vào đoạn đường đặt biển.”

Như vậy, xe của bạn có khối lượng chuyên chở trong đăng kiểm là 13 tấn thì sẽ bị cấm đi vào đường có cắm biển P.106b trong đó có ghi 10 tấn. Nếu bạn đi vào bạn sẽ bị phạt vi phạm hành chính do quá tải trọng của đường. Cụ thể, phần trăm quá trọng tải là: (13 tấn – 10 tấn) /10 tấn x 100% = 30%

Xử phạt đối với người điều khiển xe đi vào đường có biển báo cấm

Căn cứ điểm d khoản 3 và điểm a khoản 7 Điều 33 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 33. Xử phạt người điều khiển xe bánh xích; xe quá tải trọng, quá khổ giới hạn của cầu, đường (kể cả xe ô tô chở hành khách).

3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây.

d) Điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe hoặc tải trọng trục xe (bao gồm cả hàng hóa xếp trên xe, người được chở trên xe) vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 20% đến 50%, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng.

7. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây.

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 3; Khoản 4 Điều này còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng.”

Như vậy, với trường hợp đi vào đường có biển báo cấm bạn bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Xử phạt đối với chủ phương tiện

Căn cứ điểm e khoản 9 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ.

9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3, Điểm b Khoản 4 Điều 33 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3, Điểm b Khoản 4 Điều 33 Nghị định này.”

Theo đó, chủ phương tiện là cá nhân cũng sẽ bị phạt từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng. Còn nếu chủ phương tiện là tổ chức thì phạt từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng.